Synopsis ng isang iskursiyon sa kagubatan ng taglagas kasama ang mga bata ng senior speech therapy group. Gumawa ng buod ng paglilibot. Magplanong mamasyal Buod ng iskursiyon sa kagubatan sa taglagas

Lesson-excursion sa parke ng lungsod "Mga pagbabago sa taglagas sa kalikasan".

Venue: eskinita ng rowan.

Paggastos ng oras: gintong panahon ng taglagas.

Layunin ng tour: panoorin ang autumn mountain ash, sa loob ng lungsod.

Mga gawain:

    upang mabuo ang kakayahang obserbahan ang mga pagbabago sa taglagas sa kalikasan;

    ilabas maingat na saloobin sa katutubong kalikasan.

    bumuo ng kakayahang mag-obserba, maghambing, gumawa ng mga konklusyon.

Paghahanda para sa iskursiyon. Pag-uusap tungkol sa mga tuntunin ng pag-uugali, kaligtasan sa kalikasan.

PAMAMARAAN NG EXCURSION

I. Pansamahang sandali II. Pag-uulat ng paksa at layunin ng aralin Pag-update ng kaalaman ng mga mag-aaral.

Guro:

Isipin kung sino ang makikilala natin ngayon?

Nakabihis sa tag-araw at naghubad sa taglamig. (puno).

At malalaman mo kung ano ang tawag dito sa pamamagitan ng paghula sa bugtong:

Berde sa tagsibol, sunbathing sa tag-araw,
Sa taglagas, naglalagay ako ng mga pulang korales. (Rowan).

Guro:

Nakatayo kami ngayon sa tabi ng abo ng bundok. Tingnan mo sila. Bakit napakaraming makukulay na dahon sa abo ng bundok? Anong nangyari sa kanila? Tiyak na nagkasakit sila. buhay ba sila?
- Hawakan ang mga dahon, hampasin ang mga puno ng kahoy. Siyempre, lahat ng mountain ash ay nabubuhay.
- Tingnang mabuti: makikita ang maliliit na butas sa puno ng kahoy at mga sanga, kung saan humihinga ang puno. Ito'y buhay. Sa taglagas, nagbabago sila ng kulay at ang mga dahon lamang ang namamatay, dahil ang araw ay hindi masyadong mahaba at ito ay naging malamig.
- Ngayon ay matututunan natin ang maraming mga kagiliw-giliw na bagay tungkol sa abo ng bundok, dahil inanyayahan niya kaming bisitahin siya.

3) Pag-uulit

Guro:

Guys, bakit tayo pupunta upang bisitahin ang kalikasan?

Mga bata:

Upang marinig ang mga ibon na umaawit, humanga sa kagandahan nito, tamasahin ang sariwa, mabangong hangin, tumuklas ng mga bagong misteryo ng kalikasan.
Guro: - At sino ang nakakaalala kung paano kumilos kapag bumibisita sa kalikasan?

Naaalala ng mga bata ang mga alituntunin ng pag-uugali sa kalikasan:

1. Huwag gumawa ng ingay o istorbohin ang mga naninirahan sa kagubatan.
2. Huwag mamitas ng mga bulaklak, huwag masira ang mga puno.
3. Huwag mag-iwan ng basura sa kagubatan.
4. Huwag magsindi ng apoy.

Guro:

Kumain Magandang salita: "Dumating ka para bisitahin ang kalikasan, huwag kang gagawa ng anumang bagay na ituturing mong bastos na gawin sa isang party."

III. Pangunahing bahagi

Guro:

Ang ating mga tao ay may espesyal na saloobin sa abo ng bundok. Siya ay isang simbolo ng Russia. Siya ang patron ng mga ipinanganak sa pagitan ng Enero 21 at Pebrero 17. Maraming kanta at tula ang naisulat tungkol sa kanya. At anong mga awiting bayan, tula tungkol sa mountain ash ang alam mo? (mga sagot ng mga bata).

Minuto ng pisikal na edukasyon
1. "Manood". Nakatayo, bahagyang nakahiwalay ang mga binti, nakababa ang mga braso. Iwagayway ang mga tuwid na braso pabalik-balik, bigkasin ang "tick-tock". Ulitin ng 5 beses.
2. "Tumubo na parang abo ng bundok." Tumayo, magkadikit ang mga binti, magkahawak ang mga braso sa katawan. Itaas ang iyong mga kamay, iunat, bumangon sa iyong mga daliri sa paa - lumanghap; ibaba ang iyong mga kamay pababa, ibaba ang iyong sarili sa buong paa - huminga nang palabas. Sabihin ang "u-uh-uh-uh." Ulitin ng 5 beses.

3. "Engine". Tumayo nang isa-isa at dahan-dahan, dumadaan sa pagitan ng abo ng bundok, magpalit-palit pabilog na galaw mga kamay, nagsasabing "choo-choo-choo."

Guro:

Habang naglalaro kami, ang mountain ash ay naghanda ng mga gawain. Hatiin sa mga grupo at piliin ang bawat rowan para sa iyong sarili at maghiwa-hiwalay.(Malapit sa bawat rowan ay may isang pakete na may gawain).
- At ngayon, guys, subukang sagutin ang mga tanong mula sa mga card sa mga grupo.

1) Malayang gawain.

Ang gawain ay ibinibigay sa lahat ng pangkat nang sabay-sabay. ginagawang trabaho sa mga pangkat (5 - 7 minuto). Pagkatapos suriin ang gawain ng bawat pangkat, isang laro ang nilalaro.

Gawain para sa unang pangkat.

Tumingin at sabihin sa akin kung ano o sino ang hitsura ng abo ng bundok?

Mga sagot ng mga bata: - Pula, parang apoy.
- Multi-kulay, tulad ng isang scarf na nakasabit sa mga balikat, tulad ng mga batang babae.
- Mga kapatid na babae sa makukulay na sundresses.
- Ang baluktot na matandang babae "nakayuko, na parang may hinahanap."

Guro:

Tingnang mabuti, at paano nagkakatulad ang lahat ng mountain ash? (Mga anak: -Manipis na putot, marupok, may sanga, lahat ng mga dilag na manipis ang paa, motley, atbp.).

Guro: - Sa katunayan, abo ng bundok - pockmarked, ibig sabihin motley. Namumula pa ito sa mga mata niya.

Gawain para sa ikalawang pangkat.

Suriin ang mga dahon ng rowan. Anong kulay at hugis ang mga ito? Tandaan kung ano ang mga salitang ginagamit ng mga makata upang ilarawan mga dahon ng taglagas?
Pag-uusap sa mga materyales ng obserbasyon.

Mga sagot ng mga bata:

Pula, dilaw, kayumanggi, ginto, may batik-batik, pininturahan, atbp.

Guro:

Ang dahon ng rowan ay napakakumplikado, katulad ng isang buong sangay na may ilang mga dahon na matatagpuan sa tapat ng bawat isa. Ang bawat leaflet ay may ngipin at mas hugis-itlog.

Kumpetisyon "Ang pinakamahusay na palumpon ng mga dahon ng rowan."

2) Ang larong "lumilipad ang mga dahon"

Gumagalaw ang mga bata sa landas. Sa hudyat ng host na "Leave 2!". Ang mga bata ay bumangon nang pares at lumipat sa isang tiyak na signal. Isang bagong senyales na "Leaves 3!" ay ibinigay. Ang mga bata ay nahahati sa tatlo at patuloy na gumagalaw.

3) Ang larong "Autumn leaf fall"

Sa isang tumpok ng mga dahon, nakita ng mga bata ang isang sobre na naka-address sa kanila. Nang buksan ito, nakita nila sa loob nito ang isang sulat mula sa abo ng bundok. Hiniling nilang sabihin sa kanila kung anong mga kagiliw-giliw na bagay ang alam nila tungkol sa abo ng bundok.

Pag-uusap tungkol sa taglagas na abo ng bundok(Ang karagdagang materyal ay ibinibigay ng guro o isang sinanay na mag-aaral).

Guro:

Ang pang-agham na pangalan ng mountain ash ay nangangahulugang "panghuhuli ng mga ibon". Kasama na maagang taglagas mabibigat na bungkos ng bilog na orange at pulang berry ang nakakaakit ng mga ibon. Ang kahoy na Rowan ay matigas, makintab at napakahalaga. Kadalasang ginagamit para sa paggawa ng mga gulong. Ang mga tuyong sanga at ugat ng mga puno ay nagsisilbing materyal para sa mga likhang sining.

Gawain para sa ikatlong pangkat.

Isaalang-alang ang rowan berries. Sa tingin mo, bakit nila sinasabi na ang autumn mountain ash ay kamukha Christmas tree?

Pag-uusap sa mga materyales ng obserbasyon.

Mga sagot ng mga bata:

Ang mga berry ay parang mga bola sa isang Christmas tree.
- At ang mga rowan berries ay mukhang maliliit na mansanas.

Guro:

Sa ilalim ng bawat rowan berry, tulad ng isang inukit, limang-tulis na butas, mula sa malayo ay tila isang itim na tuldok.
Ang mga orange-pula na kumpol ng mga prutas ay nananatili sa mga puno sa buong taglamig, dahil ang mga prutas ay inaani pagkatapos ng unang hamog na nagyelo. Gumagawa sila ng jam, gumagawa ng mga palaman para sa mga matamis. Hindi nakakagulat na sinasabi nila na ito ay mapait sa paggawa ng hay, at matamis sa hamog na nagyelo. Ang Rowan berries ay napakayaman sa mga bitamina at malawakang ginagamit sa gamot. Ang Setyembre 23 ay tinatawag na fieldfare. Sa araw na ito, nagsimula ang pag-aani ng rowan. Ngunit hindi lahat ng rowan ay nabunot, ang ilan sa mga berry ay naiwan para sa mga thrush at bullfinches.

sa tingin mo bakit?(Mga Bata: - Para sa pagpapakain ng mga ibon).
- At ano ang gagawin natin, aanihin natin ito para sa mga ibon o iiwan ito sa mga puno
? (Mga bata: - Iwanan na natin ito, dahil maraming hayop ang kumakain ng mga rowan berries: thrushes, waxwings, bullfinches, crows, foxes, hares).

4) Laro " Express na tren»

Dalawang koponan ang naglalaro. Ang mga sanga ng Rowan ay inilalagay 3-4 metro mula sa koponan. Sa utos, ang mga manlalaro ay mabilis na lumipat patungo sa mga sanga, lumibot sa kanila at bumalik sa mga hanay, kung saan ang mga pangalawang manlalaro ay sumali sa kanila at magkasama silang muli sa parehong landas, atbp.

IV. Ang kinalabasan ng paglilibot

Guro:

Ayun, binisita namin ang mountain ash. Anong mga kawili-wiling bagay ang nalaman mo? (mga sagot ng mga bata).
Guro: - At sa paghihiwalay, hiniling niya sa amin na magsulat ng isang sanaysay - isang pinaliit na "Aking mga obserbasyon sa parke ng taglagas" at iguhit ang kanyang mga kasintahan sa taglagas.

Tingnan natin ang isa't isa. Napakalaking regalo ng abo ng bundok sa ating lahat? (Mga Bata: - Rosas, namumula ang pisngi) .
- Bakit?
(Mga anak: - Sariwang hangin nagpapabuti ng kalusugan at malusog na tao laging maganda).
– Magpasalamat tayo sa abo ng bundok sa kagandahan at kagalakan na bukas-palad nilang ibinahagi sa atin.

Sa pagtatapos ng iskursiyon, sinusuri ng guro ang pag-uugali ng mga bata sa kalikasan, salamat sa kanilang tulong sa trabaho.

Preschool sa badyet ng munisipyo institusyong pang-edukasyon kindergarten №28 " alitaptap " Senior na grupo.

Inihanda at isinagawa ni: Budaragina L.M.

Layunin: Upang mag-ambag sa pagpapalalim ng mga ideya ng mga bata tungkol sa kagubatan:

Mga gawain:

  • Upang ipakita ang kaalaman ng mga bata tungkol sa mga flora at fauna ng kagubatan;
  • Upang bumuo ng kakayahang magtatag ng pinakasimpleng sanhi-at-epekto na mga relasyon na nagpapahintulot sa mga hayop at halaman na magkakasamang mabuhay;
  • Upang bigyan ang mga bata ng isang kongkretong ideya ng mga pagbabago sa taglagas sa kalikasan (cold snap, pagkamatay ng mga bahagi ng lupa ng mga halaman, pagbaba liwanag ng araw, matagal na pag-ulan, pag-uugali ng hayop sa taglagas);
  • Upang itanim sa mga bata ang isang interes sa buhay ng kagubatan, isang pag-unawa sa pangangailangan na mapanatili ang integridad nito;
  • Upang pagsamahin ang kaalaman ng mga bata tungkol sa mga patakaran ng pag-uugali sa kagubatan.

Kagamitan para sa aralin:

Mga dahon ng taglagas, likas na materyal: cones, abaka, mga sanga ng puno; costume Lesovik, Goblin; mga guhit na naglalarawan ng mga puno, kagubatan, mga Christmas tree, mga hayop; mga larawang may mga palatandaan ng paalala para sa bawat bata.

Panimulang gawain:

Mga pag-uusap, laro, pagbabasa ng mga gawa tungkol sa kalikasan, tungkol sa kagubatan, pagmamasid sa paglalakad, paghula ng mga bugtong, pagtingin sa mga guhit sa mga libro, pagbabasa ng tula, fiction.

Trabaho sa diksyunaryo: sangay ng spruce, mga regalo ng kagubatan, mga karayom, katas ng dagta, koniperus, kagubatan ng palo.

(Lahat ng karakter ay mga anak ng aming grupo)

Pag-unlad ng aralin

Lumapit ang mga bata sa guro at naging kalahating bilog.

Kung sa mga puno, ang mga dahon ay naging dilaw.
Kung ang lupain ay malayo, ang mga ibon ay lumipad palayo.
Kung ang langit ay makulimlim, kung ang ulan ay bumuhos,
Ngayong panahon ng taon, ano ang tawag dito?

Mga Bata: Taglagas

Tagapagturo: Oo, tama iyan, at ngayon ipinapanukala kong pag-usapan ang tungkol sa taglagas.

Sabihin mo sa akin, anong uri ng panahon ang nananaig sa kanyang pagdating?

Anong langit?

Paano sumikat ang araw?

Anong mga pagbabago ang naganap sa kalikasan?

(kaunting liwanag, init, mahangin, maulan)

Tagapagturo: Oo, ang panahon ay nagbago, ngunit ngayon ito ay napakaganda, maaraw. Gusto ko lang maglakad sa kagubatan ng taglagas, alalahanin ang mga tula tungkol sa taglagas, lumanghap ng hangin sa kagubatan, at managinip lang.

Educator: Well, ano ang gusto mong pumunta sa isang iskursiyon sa kagubatan?

Mga Bata: Gusto namin!

Guro: Kung gayon ay umalis na tayo.

Tagapagturo: Ngayon ay sasama kami sa iyo ekolohikal na landas. Tanging ang mga nagmamahal at nagpoprotekta sa kalikasan lamang ang makakalakad dito. Ang trail na ito ay minarkahan ng mga magic arrow. At ang unang hinto, makinig sa bugtong: Taglamig at tag-araw ay magkasing kulay.

Mga bata: spruce.

Educator: Bakit nila siya pinag-uusapan ng ganyan?

Mga Bata: Hindi niya ibinubuhos ang kanyang mga karayom.

Tagapagturo: Ang pine at spruce ay unti-unting nagbabago ng kanilang mga karayom, ang bawat karayom ​​ay nabubuhay sa loob ng dalawang taon, at pagkatapos ay gumuho at tumubo ang bago.

Ano ang tumutubo sa pine at spruce?

Mga bata: Cones.

Isang laro: "Saang puno galing ang kono?"

Educator: Guys, sino ang pinapakain ng pine at spruce?

Mga bata: Mga hayop at ibon.

Tagapagturo: At itinuturing din ng mga tao ang pine punong gamot. Ang pine ay nagbibigay ng dagta, kinokolekta ito ng mga tao at ginagawang gamot. Lalo na ang dagta ay nakakatulong sa mga allergy. (Isaalang-alang ang resin extract)

Tagapagturo: Mga bata, huminto tayo, tumingala at makinig sa hangin na naglalaro sa mga korona ng mga puno.

Tagapagturo: Guys, sabihin mo sa akin kung ano ang pangalan ng kagubatan kung saan ang mga pine ay tumutubo lamang?

Mga bata: Pine o "palo" kagubatan, dahil pines na ginamit sa paggawa ng mga barko at palo.

Pagsusulit:

Sino ang mga naninirahan sa kagubatan?

Mga bata:

Mga ibon: kuwago, kuwago ng agila, cuckoo, thrush, woodpecker, black grouse, capercaillie, magpie, owl.

Mga kabute: mga kabute ng gatas, boletus, boletus, boletus, chanterelles, Puting kabute, muli.

Mga Hayop: fox, lobo, oso, liyebre, usa, elk, ardilya, marten, wild boar, hedgehog.

Sino ang natutulog sa taglamig?

Sino ang nagpapalit ng kanilang amerikana para sa taglamig?

Sino ang nag-iimbak para sa taglamig?

Sino ang hibernate sa ilalim ng mga dahon, sa balat ng mga puno?

(Sagutin ng mga bata ang mga tanong at maghanap ng mga larawan ng mga hayop na kanilang pinangalanan).

Kuwento ng guro tungkol sa paghahanda ng mga hayop para sa taglamig.

(Lumabas ang matandang lalaki - ang lalaking gubat).

Tagapagturo: Guys, tingnan mo ang matanda - ang taong gubat ay naglalakad ng medyo malungkot. Kamustahin natin siya.

Mga Bata: Kumusta, matandang lalaki - taong gubat (hindi marinig), sa pangalawang pagkakataon ay binati ng mga bata ang manggugubat.

Lesovichok: Hello (ungol at umupo sa tuod).

Teacher: Anong nangyari?

Lesovichok: Oo, naglalakad dito kamakailan sina Leshy at Kikimora, kumanta nang malakas, sumigaw, binuksan ang musika nang malakas, tumakbo, nagkalat, nagsunog ng mga siga at iniwan ang lahat. Kaya bahagya kong pinatay ang apoy, at tiningnan kung ano ang naiwan nila (basura, bote, papel...).

Tagapagturo: Huwag mag-alala, forester, tutulungan namin ng mga lalaki ang iyong kalungkutan, at mag-iisip kami ng isang bagay (talaga, guys? - tanong ng mga bata). Tara, hanapin natin si Leshy kasama si Kikimora

Educator: Hello Leshy, hindi niya naririnig, binati siya ng mga bata.

Bakit mo ginugulo ang kapayapaan ng kagubatan?

Goblin: Anong uri ng maliliit na bagay ang kanilang sasabihin sa akin, ito ay walang tao na kagubatan, ginagawa namin ang gusto namin (tumingin sa paligid, hinahanap si Kikimora). Nasaan ang Kikimora ko, saan siya nagpunta!?

Educator: Ikaw Leshy ay mali. Ang kagubatan ay karaniwang Tahanan kalikasan, ito ay para sa lahat, at tayo ay panauhin lamang dito.

Mga bata, tulungan natin si Leshy na malaman ang kanyang pag-uugali patungo sa kagubatan.

Anong mga alituntunin ng pag-uugali sa kagubatan ang alam mo?

Mga Bata: Sa kagubatan hindi mo maaaring:

  • magsalita nang malakas (sigaw)
  • magpatugtog nang malakas na musika
  • bunutin ang mga bulaklak, kabute
  • putulin ang mga sanga ng puno
  • magsindi ng apoy
  • sirain ang mga pugad, langgam
  • bumaril ng mga ibon gamit ang tirador
  • mag-iwan ng basura
  • basagin ang mga babasagin
  • usok

Educator: Guys, ipaliwanag natin kay Leshem ang sitwasyong ito:

1. Kung ang kagubatan ay nasunog dahil sa kasalanan ng isang tao:

Mga bata: - mamamatay ang mga hayop; mga ibon at kanilang mga sisiw

  • masusunog ang mga puno
  • walang malinis na hangin
  • walang mga berry, mushroom, nuts
  • at kung masunog ang mga puno, walang papel, walang kasangkapan...

2. Kung sisirain mo ang mga pugad ng mga ibon, barilin mo ang mga ibon gamit ang isang tirador, kung gayon ang mga puno ay mamamatay, dahil. sila ay tatasa ng mga uod at nakakapinsalang mga insekto, at ang mga insektong ito ay kinakain ng mga ibon kaysa mas maraming ibon sa kagubatan, mas malusog siya.

Tagapagturo: Mga bata, hayaang sabihin ni Leshem kung ano pa ang nalalaman natin tungkol sa pangangalaga sa kagubatan.

1. Kung pumunta ka sa kagubatan para mamasyal,
Huminga ng sariwang hangin
Tumakbo, tumalon at maglaro
Huwag lang kalimutan

2. Na hindi ka makagawa ng ingay sa kagubatan,
Kahit kumanta ng napakalakas
Natatakot ang mga hayop
Tumakas mula sa gilid ng kagubatan.

Huwag putulin ang mga sanga mula sa oak -
Huwag kalimutan
Linisin ang basura mula sa damo!
Walang kabuluhan huwag pilasin ang mga bulaklak!

Huwag shoot mula sa tirador!
Hindi ka naparito para pumatay!

3. Hayaang lumipad ang mga paru-paro
Aba, sino ang pinakikialaman nila,
Hindi na kailangang mahuli sila dito,
Ipadyak, palakpakan, hampasin ng patpat.

4. Panauhin ka lang sa kagubatan
Narito ang may-ari ay oak at elk
Iligtas ang kanilang kapayapaan
Kung tutuusin, hindi natin sila kaaway!

Educator: Well, Leshy, naintindihan mo ba ang lahat?

Goblin: Naiintindihan ko ang lahat (naglalagay ng basura sa bag). Salamat guys sa pagtuturo sa akin na mahalin at maunawaan ang kalikasan. Sayang si Kikimora lang ang tumakas sa kung saan, hindi siya masasaktan na makinig din sa iyo.

Educator: Goblin, kung walang kagubatan, saan ka titira, naisip mo na ba? At bilang isang alaala, ang mga lalaki ay magbibigay sa iyo at Kikimore nakapagpapaalaala palatandaan, ikaw ay tumingin at maaalala kung paano kumilos sa kagubatan! (Binibigyan ng mga bata ang Leshem at Kikimore ng mga palatandaan na nakasabit sa kanilang mga dibdib.)

Educator: Well, guys, oras na para pumunta tayo sa kindergarten, kung hindi, sa taglagas ay mas maikli ang mga araw, at nagsisimulang magdilim ng maaga.

Mga Bata: Lumaki ka para sa kagalakan ng mga tao
Makikipagkaibigan kami sa iyo
Magandang kagubatan, malakas na kagubatan,
Puno ng mga fairy tale at kababalaghan!

Mga Bata: Kami ay lumalaki, lumalaki, lumalaki!
Alamin ang lahat tungkol sa mundo
Hindi namin sasaktan ang mga insekto,
Hindi namin sisirain ang mga pugad ng mga ibon,

Hindi tayo pipili ng magandang liryo ng lambak,
I-save ang anthill
Huwag nating putulin ang batis.

Tagapagturo: At pupunta pa rin kami upang bisitahin ka sa ibang oras ng taon.

Tagapagturo: Well, guys, ngayon binisita namin ang kagubatan ng taglagas, inulit ang mga patakaran ng pag-uugali sa kagubatan, naayos ang mga pangalan ng mga puno, ibon, hayop. Sa buong iskursiyon, sinubukan ng lahat na sagutin nang tama ang mga tanong, makinig sa mga sagot ng kanilang mga kaibigan nang hindi naaabala ang isa't isa, at kumpletuhin ang mga gawain na ibinigay ng guro.

Bibliograpiya.

  1. Artemova L.V. « Ang mundo sa didactic games" . M., 1933
  2. Bondarenko A.K. « Mga larong didactic V kindergarten» . M., 1991
  3. Vinogradova N.F. "Edukasyong pangkaisipan ng mga bata sa proseso ng pagkilala sa mga bata sa kalikasan" . M., 1978
  4. Kolomina N.V. "Edukasyon ng mga pangunahing kaalaman ng kulturang ekolohikal sa kindergarten" . Moscow "Creative Center" - 2003
  5. Manevtsova L.M. "Ang Likas na Mundo at ang Bata" . Saint Petersburg "Aksidente" - 2004
  6. Molodova L. "Laro mga aktibidad sa kapaligiran kasama ang mga bata" . Mn., 1996
  7. Nikolaeva S. N. « Mga kumplikadong klase sa ekolohiya" . Moscow "Pedagogical Society of Russia" - 2005
  8. Nikolaeva S.N. "Ang pagmamahal sa kalikasan ay pinalaki mula pagkabata" . Moscow "Mosaic-Synthesis" - 2002
  9. Nuzhdina T.D. Encyclopedia para sa mga bata. Ang himala ay nasa lahat ng dako" . I., 1998
  10. Popova T.I. "Ang mundo sa paligid natin" . Moscow "Linka - Pindutin" - 2002
  11. Selikhova L.G. "Panimula sa labas ng mundo at pag-unlad ng pagsasalita" . Moscow "Mosaic - Synthesis"

Aralin sa pagpapakilala sa kalikasan

"Excursion sa Golden Autumn Park"

Compiled by: Popova E.A.

Target - upang ipaalam sa mga bata ang mga pagbabago sa kalikasan sa taglagas. Turuan silang gumawa ng mga herbarium mula sa mga nahulog na dahon ng iba't ibang puno. Simulan ang pagkilala sa iyong sarili sa buhay ng mga insekto at ibon.

Plano ng paglilibot:

    Pagmamasid at pag-uusap sa mga tanong: Anong mga puno ang tumutubo sa ating parke? Paano sila nagbago sa taglagas? Lahat ba ng puno ay may parehong dahon? Gusto mo ba ng autumn park? Ano ang nagustuhan mo sa kanya?

    Anyayahan ang mga bata na mangolekta ng mga dahon para sa herbarium (kunin lamang ang mga dahong nakalatag sa lupa).

    Bantayan ang mga insekto at ibon. Pag-uusap sa mga tanong: Anong mga ibon ang nakita mo sa parke? Saan nagtatago ang mga insekto? Sabihin na ang paglipad ng mga ibon ay nauugnay sa pagsisimula ng malamig na panahon at pagkawala ng pagkain: una, ang mga ibon na kumakain ng mga insekto ay lumipad, pagkatapos ay ang mga kumakain ng butil, berry, at ang mga huli ay waterfowl.

    Pagbasa ng guro at mga bata ng mga tula tungkol sa kagubatan, taglagas.

    Ang larong "Hulaan kung anong puno ang dahon na ito?"

Excursion sa parke Late fall»

Target - upang linawin at ibuod ang mga ideya ng mga bata tungkol sa mga pagbabago sa kalikasan sa huling bahagi ng taglagas. Patuloy na paunlarin ang kanilang mga kapangyarihan sa pagmamasid. Ilarawan ang mga buto ng iba't ibang halaman.

Plano ng paglilibot:

    Pagmamasid at pag-uusap sa mga tanong: Ano ang nangyari sa mga puno, sa kanilang mga dahon? Ano ang maganda sa taglagas?

    Iguhit ang atensyon ng mga bata sa kalangitan (sa taglagas ito ay karaniwang madilim na asul sa itaas, at mas magaan sa mga gilid). Mag-alok na isaalang-alang ang mga tuyong dahon (sila ay bingkong, bugso ng hangin ang nagdadala sa kanila sa mga landas) at tumakbo kasama ang mga ito (pakinggan kung paano sila kumakaluskos).

    Ikiling ang sanga at suriin ang mga buds kasama ang mga bata, ipaliwanag na ang mga puno ay hindi namatay, nalaglag lamang nila ang kanilang mga patay na dahon at naghahanda para sa taglamig.

    Anyayahan ang mga bata na maghanap ng mga insekto. (Hindi sila: lahat ng mga surot, langaw, paruparo ay nagtago sa mga bitak ng mga puno ng kahoy at nakatulog). Maghanap ng mga pinagsamang dahon sa mga sanga. (Sila ay gusot sa mga pakana. Sa loob ng "pakete" ay mga puting cocoon - ito ang uod ng hawthorn butterfly na nagpapalamig. Sa tagsibol ito ay gigising at sasaktan ang mga buds at mga batang shoots). Tulungan ang mga bata na alisin ang mga ito sa mga puno at sirain ang mga ito.

    Gawin ang iyong makakaya upang linisin ang parke.

    Mangolekta ng mga prutas at pag-aralan ang mga ito hitsura. Turuan ang mga bata kung paano mag-ani ng mga buto ng damo para sa pagpapakain ng mga ibon sa taglamig (halimbawa, ash spatula, na kapaki-pakinabang para sa pagpapakain ng mga bullfinches).

Upang pagsamahin ang kaalaman ng mga bata tungkol sa mga buto sa isang grupo, inirerekumenda na magsagawa ng mga didactic na laro:

- "Mga bata sa isang sanga" - inilatag ng guro ang mga puno ng pino, mga fir cone, maple seeds, birch catkins, pagkatapos ay nagpapakita ng mga tuyong sanga ng puno at nagtatanong: "Nasaan ang mga anak ng sanga na ito?".

- "Pagkagulo" - inilalagay ng guro ang mga bunga ng isang puno sa mga dahon ng iba at inanyayahan ang bata na lutasin ang "pagkalito".

Mga layunin: upang ipakilala sa mga bata ang mga kakaibang katangian ng kalikasan sa taglagas, ang mga pagbabago na nangyayari sa mga flora at fauna;

Bumuo ng mga konsepto ng kapaligiran mga kadena ng pagkain, pinagbabatayan ng buhay ng mundo ng hayop;

Paunlarin ang kakayahang obserbahan ang mga halaman at hayop sa taglagas;

Linangin ang pagmamahal sa kalikasan ng katutubong lupain.

I-download:


Preview:

MGA TANDA NG TAGALOG

(paglalakbay sa kalikasan)

Mga layunin: upang ipakilala sa mga bata ang mga kakaibang katangian ng kalikasan sa taglagas, ang mga pagbabago na nangyayari sa mga flora at fauna;

Upang bumuo ng mga konsepto tungkol sa mga ekolohikal na kadena ng pagkain na pinagbabatayan ng buhay ng mundo ng hayop;

Paunlarin ang kakayahang obserbahan ang mga halaman at hayop sa taglagas;

Linangin ang pagmamahal sa kalikasan ng katutubong lupain.

PAMAMARAAN NG EXCURSION

1. Hamon (sa klase)

Tagapagturo. Lutasin ang mga bugtong.

  1. Dumating nang walang pintura at walang brush,

Pininturahan ko lahat ng dahon. (Autumn)

  1. Sino ang may isang paa

At yung walang sapatos? (Kabute)

  1. May isang kubo sa puno, isang burol ng mga mani at isang babaing punong-abala. (Ardilya)

Tagapagturo. Ipaliwanag ang mga palatandaan.

  1. Ang tagsibol ay pula na may mga bulaklak, at taglagas na may mga bigkis.
  2. Darating ang taglagas, paparating ang ulan.
  3. Ginantimpalaan ng taglagas ang lahat, ngunit sinira ang lahat!

2. Kakilala sa ruta ng iskursiyon, ang mga patakaran ng pag-uugali.

Ipinakilala ng guro ang mga mag-aaral sa ruta ng iskursiyon, ang mga patakaran ng pag-uugali.

3. Itigil ang "Park - nakababatang kapatid kagubatan".

Bakit ba pwedeng makipagtalo ng ganito? (Katuwiran ng mag-aaral)

Bakit mas maliwanag sa parke? (Ang mga dahon ay nahuhulog mula sa mga puno)

Ano ang pangalan ng hindi pangkaraniwang bagay na ito? (Nahulog ang dahon)

Aling mga puno ang berde at bakit? (spruce, pine, larch)

Aling mga dahon ng puno ang unang nagiging dilaw? (Sa pamamagitan ng birch)

Ang taglagas ay ang oras ng paghinog ng binhi, pag-aani. Ang dilaw ay simbolo ng taglagas. Ang maaraw na sangkap ng mga hardin, parke at kagubatan ay nagbigay ng pangalan sa panahong ito - Gintong taglagas. Bilang karagdagan sa dilaw, ang mga landscape ng taglagas ay nailalarawan sa pamamagitan ng kulay abo at pulang-pula. At napaka-kagiliw-giliw na pagmasdan kung paano ang kalikasan, na may parehong mga kulay, ay unang nagpinta ng isang masaya, maliwanag, maaraw na tanawin, pagkatapos ay malungkot at malambot, at, sa wakas, mapurol, madilim at mapurol.

Paano nagbabago sa walang buhay na kalikasan nakakaapekto sa buhay ng mga insekto? (Sila ay naging mas maliit)

Ang mga paru-paro na may unang sipon sa taglagas ay namamatay, tanging ang mga itlog na inilatag ng mga ito ay naghibernate. Maraming mga insekto ang umaakyat sa ilalim ng balat ng mga puno, sa mga siwang ng mga gusali, at nagpapalipas ng taglamig doon. Ang mga langgam ay hindi nakikita, nagtitipon sila sa kailaliman ng anthill at isinasara ang mga pasukan dito. Ang buong populasyon ng pamilya ng bumblebee ay namatay, ang mga batang bumblebee lamang ang natitira, na magtatayo ng bagong pugad sa tagsibol.

Ang Setyembre ay ang buwan ng "mga kawan ng ibon". Bakit? (mga sagot ng mga bata)

Mayroong mas kaunting mga insekto, kaya lumilipad ang mga ibon - lumulunok, matulin, dahil kumakain lamang sila sa mga insekto. Nagbabago ang ibang mga ibon Hindi Ang mga crane, rook, cuckoo ay lilipad sa mas maiinit na klima. Ang mga gansa, itik at sisne ang huling lumilipad palayo. Hangga't ang mga reservoir ay hindi nagyelo, mayroon silang sapat na pagkain.

4. Ang larong "Naniniwala ako - hindi ako naniniwala"

Babasahin ng guro ang mga pahayag. Nakikinig nang mabuti ang mga mag-aaral. Sumasagot sila ng "Naniniwala ako" kung ang pahayag ay totoo, "Hindi ako naniniwala" kung ito ay mali.

Naglalakad kami sa kagubatan sa taglagas at nakikita kung paano namumulaklak ang mga patak ng niyebe sa ilalim ng mga puno (“ hindi ako naniniwala ”), at ang mga cranberry ay nakasabit sa mga puno (" Hindi ako naniniwala"), mga tuyong kabute (" Hindi ako naniniwala"), ang mga swallow ay umupo sa gitna ng mga dilaw na dahon at kumakanta ng mga kanta (" Hindi ako naniniwala" ). Tumatahol na aso ("Naniniwala ako"), tumalon mula sa damuhan puting liyebre ("Hindi ako naniniwala"), at nagsimulang tumakbo sa kabilang field patungo sa ilog ("Naniniwala ako") sabay takot niya sa lark (" Hindi ako naniniwala") at isang partridge, na tumaas sa langit at kumanta ng mga kanta (“Hindi ako naniniwala”), at isang kuneho ang tumalon sa tubig (“Hindi ako naniniwala"), sumisid sa kanyang bahay ("Hindi ako naniniwala"),umakyat sa malambot na kama at pagkatapos ay huminahon, nakatulog sa buong taglamig (" Hindi ako naniniwala").

5. PANGKATANG GAWAIN.

1st group - koleksyon ng mga buto, cones, acorns.

2nd group - koleksyon ng mga dahon mula sa mga puno, bushes.

3rd group - pagmamasid sa pag-uugali ng mga insekto at paglalarawan nito.

Ika-4 na pangkat - pagmamasid sa isang bagay na hindi karaniwan na mapapansin sa panahon ng iskursiyon, at isang paglalarawan

6. Pagbubuod ng mga resulta ng iskursiyon.

Takdang aralin:sabihin sa iyong mga magulang ang tungkol sa iyong mga impression sa iskursiyon, bigyang-pansin ang mga kulay ng taglagas, ang mga palatandaan nito; maghanap ng mga bugtong tungkol sa taglagas sa silid-aklatan.


Tatyana Perova
"Excursion sa autumn park." Abstract ng aralin sa ekolohiya sa gitnang pangkat

PAKSANG-ARALIN: Iskursiyon sa taglagas na parke. ginto taglagas.

TARGET: upang turuan ang mga bata na makilala ang pinaka-katangian na kondisyon

panahon ng taglagas: malamig, umuulan, umiihip ang hangin, lumilipad ang mga ibon sa timog, nalalagas ang mga dahon mula sa mga puno,

subaybayan kalikasan ng taglagas,

upang pagsamahin ang mga ideya ng mga bata tungkol sa mga pangunahing bahagi ng isang puno (puno, sanga, dahon, ehersisyo sa pagkilala sa mga dahon ayon sa laki, kulay,

pukawin ang mga aesthetic na karanasan mula sa pang-unawa ng kagandahan mga puno ng taglagas,

bumuo ng pagmamasid, atensyon, memorya, imahinasyon at pagsasalita,

upang linangin ang pagmamahal at paggalang sa kalikasan, ang pagnanais na pangalagaan ito at protektahan ito.

Kurso ng EXCURSION:

Panimulang usapan

Anong season na?

Alin mga buwan ng taglagas alam mo?

Anong buwan taglagas ngayon?

Nagkita kami na may mga palatandaan ng maaga taglagas. At ngayon ang pinaka magandang panahon taglagas - gintong taglagas. Pupunta tayo sa isang parke upang makita kung paano ito nagbago. Naging ginto ba?

Pangunahing bahagi (V parke)

Mga bata, pupunta tayo ngayon iskursiyon sa parke. Doon kami sa iyo

maglalaro tayo, magmamasid, matuto ng maraming hindi mo pa alam.

Dumating sa isang parke.

Mga bata, ano ang napapansin ninyo sa langit? (Mainit ngunit hindi maliwanag na araw, mga ulap sa kalangitan.)

Ano ang nagbago sa kalikasan sa simula taglagas?

Ano ang nakikita mo sa lupa? (Carpet mula sa mga dahon ng taglagas na crunch sa ilalim ng paa.) Pakinggan natin ang ingay na ito.

Mga bata, tingnan ninyo naging maliwanag ang parke. Paano ka talaga lumiwanag ang parke? At bakit?

Makinig sa isang tula ni E. Trutneva « taglagas» .

Biglang naging doble ang liwanag,

Bakuran sa araw

Ang damit na ito ay ginto

Sa birch sa mga balikat.

Sa umaga pumunta kami sa bakuran -

Ang mga dahon ay nahuhulog na parang ulan.

Kaluskos sa ilalim ng paa

At lumipad... lumipad... lumipad...

Sasamahan ka namin mag park at manood...

Tumingin sa mga puno at sabihin sa akin kung ano ang nangyari sa mga dahon? Nagsimula silang maging dilaw at bumagsak. Mas kaunti ang mga dahon sa mga puno.

Ngayon guys, mag-enjoy tayo mga puno ng taglagas . Tingnan kung gaano sila kaganda. Lumapit at subukang abutin ang pinakamababang sanga ng puno. Ang taas nito! Birch ito. Magkwento tungkol sa kanya. Ano siya? (Mga kwentong pambata.) At anong damit meron si maple? Ngunit poplar, oak.

At sino ang magpapakita sa akin ng puno ng kahoy? Kunin ito gamit ang iyong mga daliri.

Maaari mo bang ibalot ang iyong mga daliri sa isang puno ng kahoy? Bakit hindi?" Ano

Tama, makapal ang puno ng puno at hindi mo mahawakan ng iyong mga daliri.

Samakatuwid, susubukan naming gawin ito sa pamamagitan ng kamay.

Ang guro ay nag-alok ng 2-3 bata upang magkahawak-kamay at magyakapan

Guys, sino ang magpapakita sa akin ng mga sanga? Tama, gaano sila kataba?

o payat?

Ngayon tingnan natin ang mga dahon. Ano sila? (dilaw, pula,

orange, kayumanggi, sa ilang lugar ay berde pa rin.)

Malaki ba o maliit ang mga dahon?

Tama, iba, may napakaliit, ngunit ito ay malalaki.

Kolektahin natin ang mga dahon, ngunit ang mga dilaw lamang. Kolektahin mamaya

kayumanggi, pagkatapos ay berde lamang).

Pagkatapos, sa kahilingan ng guro, ang mga bata ay mangolekta lamang ng maliit

dahon, pagkatapos ay malaki. Pagsamahin ang mga nakolektang dahon sa isang palumpon, at

anyayahan ang mga bata na makita kung paano sila umiikot nang maayos at tahimik,

bumaba sa lupa.

Iikot din natin na parang dahon.

Magaling, maganda. At ngayon maglalaro tayo.

Isang laro "mga puno". tagapag-alaga nagsasalita: - Malakas na pamumulaklak hangin- o-o-y-y at umiling

mga puno, lahat ng mga bata ay nakikipagkamay sa mga dahon "mga dahon na umiikot"- mga bata

umiikot na may mga dahon, nakataas ang mga braso. "At ngayon ang mga dahon ay lumilipad sa lupa".

Ang mga bata ay naghahagis ng mga dahon at naglupasay. "ahas ng mga dahon"- mga batang may dahon

hawakan ang isa't isa sa pamamagitan ng kamay at lumakad na parang ahas.

Alam na natin yan madalas umuulan sa taglagas. Maglalaro tayo ngayon

"Araw at Ulan" at tingnan natin kung sino sa inyo ang pinaka maasikaso.

Ang araw ay sumisikat, lahat ay tumatakbo at naglalaro. Ngunit ngayon ay umuulan, on cue

Ang mga batang tagapagturo ay tumatakbo sa ilalim ng payong.

Magmungkahi ng iba pang mga laro. Bago umalis ang mga bata parke, tagapag-alaga

Nag-aalok upang humanga sa kagandahan parke ng taglagas.



Kung makakita ka ng error, mangyaring pumili ng isang piraso ng teksto at pindutin ang Ctrl+Enter.